#Blog

શ્રી નરસિંહ સેવા સદન પિતામપુરા ખાતે રાષ્ટ્રીય પંચગવ્ય-આયુર્વેદ ચિકિત્સા સેમિનારનું આયોજન થયું

  • પંચગવ્ય એ આયુર્વેદનો સાર છે. – ડૉ. આર. એન. આચાર્ય
  • ગૌવંશની ઉપયોગિતા સ્થાપિત કરીને ગાયોને બચાવી શકાશે – ડૉ. નિરંજન વર્મા
  • ગાય જીવનનો આધાર છે – ડૉ.અખિલેશ શર્મા
  • સેમિનારનાં આયોજનમાં જી.સી.સી.આઈ (ગ્લોબલ કન્ફેડરેશન ઓફ કાઉ બેઝ્ડ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ)નો સહયોગ

વિશ્વના સૌથી મોટા ગાય આશ્રય સ્થાન શ્રી ગોધામ મહાતીર્થ પથમેડા લોક પુણ્યર્થ ન્યાયના સ્થાપક ગૌ ઋષિ સ્વામી શ્રી દત્ત શરણંદ મહારાજની હાજરીમાં શ્રી નરસિંહ સેવા સદન પીતમપુરા ખાતે રાષ્ટ્રીય “પંચગવ્ય- આયુર્વેદ ચિકિત્સા પરિસંવાદ” નું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. સેમિનારમાં વિશેષ અતિથિ તરીકે સેન્ટ્રલ કાઉન્સિલ ફોર રિસર્ચ ઇન આયુર્વેદિક સાયન્સ (સી.સી.આર.એ.એસ), ભારત સરકાર (નવી દિલ્હી)ના ડાયરેક્ટર જનરલ ડૉ. આર. એન. આચાર્યએ સંબોધન કરતાં જણાવ્યું હતું કે પંચગવ્ય એ આયુર્વેદનો સાર છે.

પંચગવ્યથી તમામ રોગોની સારવાર શક્ય છે. આજે વિશ્વની સૌથી મોટી જરૂરિયાત પંચગવ્યની છે. એન્ટિબાયોટિક્સે શરીર પર કામ કરવાનું બંધ કરી દીધું છે, જ્યાં પહેલા એક ગોળી આપવામાં આવતી હતી, આજે એક સાથે ત્રણ ગોળી આપવી પડે છે. આ રાષ્ટ્રીય સેમિનારનું આયોજન ડૉ. મનુભાઈ ગૌર, ડાયરેક્ટર સી.બી.પી આયુર્વેદ ચરક સંસ્થાન, દિલ્હી સરકારનાં ડૉ. નિરંજન વર્મા, પંચગવ્ય વિદ્યાપીઠમ કાંચીપુરમનાં સ્થાપક ડૉ. નિરંજન વર્મા, વિશ્વ આયુર્વેદ પરિષદના રાષ્ટ્રીય મહાસચિવ ડૉ.સુરેન્દ્ર ચૌધરી, સેવા શિક્ષણ સંસ્થાન, હિમાચલ પ્રદેશના પ્રમુખ વૈદ્ય રાજેશ કપૂર, વરિષ્ઠ આયુર્વેદિક ડૉક્ટર અને વિઝિટિંગ ફેકલ્ટી, કેલિફોર્નિયા આયુર્વેદ કોલેજનાં ડૉ.અખિલેશ શર્મા, સી.સી.આર.એ.એસ, નવી દિલ્હીના સંશોધન અધિકારી ડો.વિનોદ લાવાણિયા, ઓલ ઈન્ડિયા ઈન્સ્ટીટ્યુટ ઓફ આયુર્વેદના ડો.પ્રશાંત ગુપ્તા અને દેશના ટોચના આયુર્વેદ તજજ્ઞો જેવા કે ડૉ. સુભાષ સાહુ, પંચગવ્ય ચિકિત્સા શાસ્ત્રી – જેઓ પ્રતિષ્ઠિત યુનિવર્સિટીઓ અને સંસ્થાઓમાંથી ઉચ્ચ શિક્ષિત અને પ્રશિક્ષિત છે તેમણે જણાવ્યું કે પંચગવ્ય માનવ જીવન માટે કેટલું ઉપયોગી અને ફાયદાકારક છે. તેમણે આ વિષયનું વિગતવાર વર્ણન કર્યું.  તમામ વક્તાઓએ જણાવ્યું હતું કે ગાયમાંથી મેળવેલું પંચગવ્ય માનવ કલ્યાણ અને આરોગ્ય માટે ઔષધીય ગુણોનો ખજાનો છે. આ ગાય માતાની મનુષ્યને ભેટ છે. પંચગવ્ય એ દેશી ગાયમાંથી મેળવેલી પાંચ વસ્તુઓનું સંયોજન છે. આમાં ગોદુગ્ધ (દૂધ), ગો દૂધ-દહીં, ગોમય (ગોબર), ગોધ્ર્ર્ત (ઘી) અને ગૌમૂત્ર (મૂત્ર)નો સમાવેશ થાય છે. પંચગવ્યથી વિવિધ પ્રકારના જટિલ અને અસાધ્ય રોગોનો સંપૂર્ણ ઈલાજ કરી શકાય છે. તેના યોગ્ય ઉપયોગથી શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે. ગૌમૂત્ર એ પૃથ્વી પરનું શ્રેષ્ઠ આરોગ્ય ટોનિક છે જે એન્ટી બાયોટિક છે. તે રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારીને શરીરને સ્વસ્થ રાખે છે. કેન્સર, ડેન્ગ્યુ, સ્વાઈન ફ્લૂ, ડાયાબિટીસ અને અન્ય અનેક રોગોનો ઉકેલ પંચગવ્યમાં સમાયેલો છે. તે ખેતીમાં કેવી રીતે ઉપયોગી છે? આ તમામ મહત્વના મુદ્દાઓ પર પંચગવ્ય ચિકિત્સા અને આયુર્વેદના નિષ્ણાતો દ્વારા ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. તેમના જ્ઞાન, સંશોધન અને અનુભવોના ભંડારમાંથી લાભ મેળવ્યો. ઈવેન્ટના મીડિયા કોઓર્ડિનેટર મનોજ ગોયલ ગુડિયાનિયાએ જણાવ્યું હતું કે ઈવેન્ટ ખૂબ જ ગૌરવપૂર્ણ અને માહિતીપ્રદ હતી. કાર્યક્રમનું કાર્યક્ષમ સ્ટેજ મેનેજમેન્ટ કાર્યક્રમ સંયોજક, વરિષ્ઠ સામાજિક કાર્યકર અને ગાય ભક્ત ડૉ. નરેશ શર્મા કામધેનુ ટ્રસ્ટનાં સેમિનારનાં આયોજન અને સંકલનમાં ગ્લોબલ કન્ફેડરેશન ઓફ કાઉ બેઝ્ડ ઈન્ડસ્ટ્રી (જી.સી.સી.આઇ.)  દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. કાર્યક્રમનો મુખ્ય ઉદ્દેશ ગાયની સેવા અને સંરક્ષણ મુદ્દે ચર્ચા કરવાનો હતો. મંચ દ્વારા સરકાર પાસે પંચગવ્યમાં એમડી અને પીએચડી કોર્સ શરૂ કરવાની માંગણી પણ કરવામાં આવી હતી. કાર્યક્રમમાં આવેલા તમામ મહેમાનોનું સ્વાગત ગાયમાતાના સ્મૃતિ ચિહ્નો આપીને સ્વાગત અને સન્માન કરવામાં આવ્યું હતું.આ કાર્યક્રમમાં ગ્લોબલ કન્ફેડરેશન ઓફ કાઉ બેઝ્ડ ઇન્ડસ્ટ્રી (જીસીસીઆઈ) ના પુરીશ શ્રીવાસ્તવ, ગોધામ પથમેડાના વૈદ્ય શ્યામસિંહ રાજપુરોહિત, ભારતીય ધરોહર, કામધેનુ ટ્રસ્ટ જેવી ભારતની પ્રખ્યાત સંસ્થાઓ તરફથી પ્રશંસનીય સહકાર મળ્યો હતો. આ પ્રસંગે દયાનંદ સરસ્વતી મહારાજ, રવીન્દ્રાચાર્ય મહારાજ, બલદેવદાસ મહારાજ, ગોપેશ મહારાજ, વિઠ્ઠલ કૃષ્ણ મહારાજ, સીતારામ મહારાજ, ગૌ સેવા આયોગ હરિયાણાના અધ્યક્ષ શ્રવણ ગર્ગ, પૂર્વ અધ્યક્ષ ભાનીરામ મંગલા, હરિયાણા વેપારી કલ્યાણ બોર્ડના અધ્યક્ષ બાલ્કિશન અગ્રવાલ, રઘુનાથ સિંહ રાજપુરોહિત, આલોક સિંઘલ, કાર્યક્રમના મીડિયા સંયોજક મનોજ ગોયલ ગુડિયાનિયા,

વરિષ્ઠ પત્રકાર અતુલ સિંઘલ, સંજય ગર્ગ, અશોક અગ્રવાલ, યશપાલ ગુપ્તા, નિમિત ગુપ્તા, પ્રદીપ બંસલ યુમના મિશન, કામધેનુ પરિવારના આઈ.સી બંસલ સહિતનાઓ ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.

સેમિનારનાં આયોજન અને સંકલનમાં ગ્લોબલ કન્ફેડરેશન ઓફ કાઉ બેઝ્ડ ઈન્ડસ્ટ્રી (જી.સી.સી.આઇ.નો સહયોગ રહ્યો હતો.

ગ્લોબલ કન્ફેડરેશન ઓફ કાઉ બેઝ્ડ ઈન્ડસ્ટ્રી (જી.સી.સી.આઇ.) ગૌ સંવર્ધન પર આધારિત કાર્યક્રમોનું આયોજન કરી ગૌ આધારિત જીવન અને અર્થવ્યવસ્થાને પ્રોત્સાહન આપે છે. ગૌ સંવર્ધન, ગૌ રક્ષણ , ગૌ આધારિત અર્થ વ્યવસ્થાનાં પુન:નિર્માણ  પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. ભારત સરકારનાં પૂર્વ કેન્દ્રીય મંત્રી અને ભારતનાં રાષ્ટ્રીય કામધેનુ આયોગનાં પૂર્વ અધ્યક્ષ ડૉ. વલ્લભભાઈ કથીરિયા જી.સી.સી.આઇ.નાં સંસ્થાપક છે.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *