#Blog

આચાર્ય લોકેશજીએ G20 ઇન્ટરફેથ સમિટના ઉદ્ઘાટન સત્રમાં સંબોધન કર્યું

  • શાંતિ અને વિકાસ માટે આંતર-ધાર્મિક સમરસતા જરૂરી – આચાર્ય લોકેશજી

એમ.આઈ.ટી વર્લ્ડ પીસ યુનિવર્સિટી, પૂણેએ 5-7 સપ્ટેમ્બર, 2023 દરમિયાન ત્રણ દિવસીય G20 ઇન્ટરફેઇથ સમિટનું આયોજન કર્યું હતું. સમિટના ઉદ્ઘાટન સત્રમાં વિશ્વ શાંતિ દૂત આચાર્ય લોકેશજી અને વિશ્વભરના વિવિધ ધર્મોના અગ્રણી પ્રતિનિધિઓએ હાજરી આપી હતી. ડી. ટોડ ક્રિસ્ટોફરસન, યુએસએથી રાજા હુસૈન, સોલ્ટ લેક સિટી, યુએસએથી ડો. અશોક જોશી, ડો. એડિસન સામરાજ, જયકર રાવ ગુટ્ટી, નિત્યકુમાર સુંદરરાજ, યુએસએથી ડો. બ્રાયન ગ્રિમ, યુએસએથી ડબલ્યુ. કોલ ડરહામ, સોલ્ટ લેક સિટી, ઉટાહ, યુએસએથી રોનાલ્ડ સી. ગુનેલ, બહાઈ એકેડેમી પંચગની તરફથી ડો. લેસન આઝાદી, ડો.શહાબુદ્દીન પઠાણ, પંડિત વસંત ગાડગીલ, રાહુલ ભંતે બોધી, ફા. ફેલિક્સ એ. મચાડો, ડો. આઇઝેક મલેકર, ડો. લેસન આઝાદી, હરપ્રીત સિંહ, સંત બાબા બલવિંદર સિંહજી, હઝરત રિફિયા સાહેબ, ડેમ. ડો.પ્રો. મેહર માસ્ટર મૂઝ, ઇમામ ઉમર અહેમદ ઇલ્યાસી ઉપસ્થિત રહ્યા હતા. આ પ્રસંગે, વિવિધ ધર્મોના પ્રતિનિધિઓએ એમઆઇટી વર્લ્ડ પીસ યુનિવર્સિટી, પુણેના પ્રમુખ પ્રો. ડૉ. વિશ્વનાથ ડી. કારાની પ્રતિમા અભિષેક સમારોહમાં આંતર-ધાર્મિક પ્રાર્થનાઓ રજૂ કરી હતી.

ઉદ્ઘાટન સત્રને સંબોધતા આચાર્ય લોકેશજીએ કહ્યું કે શાંતિ અને વિકાસ માટે આંતર-ધાર્મિક સૌહાર્દ જરૂરી છે. તેમણે કહ્યું કે પર્યાવરણ પ્રદૂષણ અને વૈચારિક પ્રદૂષણ બંને ખતરનાક છે, બંનેને દૂર કરવામાં ધાર્મિક ગુરુ મહત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે. આચાર્ય લોકેશજીએ કહ્યું કે ધર્મનો વિકાસ, શાંતિ અને સદભાવના સાથે ઊંડો સંબંધ છે, જ્યાં ધર્મ એક તરફ સમાજને એક કરે છે. તે વિકાસ અને સમૃદ્ધિનો માર્ગ પણ મોકળો કરે છે. પંડિત વસંત ગાડગીલે જણાવ્યું હતું કે, ધાર્મિક સાહિત્ય, ધાર્મિક શિક્ષણ, સમાજમાં સમરસતા વધે તેવા પગલાંની દિશામાં કામ કરવાની ખૂબ જ જરૂર છે. તમામ ધર્મો અને સંપ્રદાયોએ આ દિશામાં સાથે મળીને કામ કરવું પડશે, તો જ ભારતનો વસુદેવ કુટુંબકમ સંદેશ સાર્થક થશે.

રાહુલ ભંતે બોધીએ જણાવ્યું હતું કે બૌદ્ધ ધર્મમાં મિત્રતા, કરુણા, નમ્રતા અને ઉદાસીનતાના સંદેશાઓ સાથે આપણે આપણી ફરજ પ્રત્યે જાગૃત રહેવું જોઈએ, જાતિ અને ભેદભાવમાં વિભાજિત થયા વિના એક થવું જોઈએ, બીજા પ્રત્યે મિત્રતાની ભાવના રાખવી જોઈએ, બીજાની ઈર્ષ્યા ન કરવી જોઈએ. આર્કબિશપ ફેલિક્સ મચાડોએ જણાવ્યું હતું કે આપણા રોજિંદા જીવનમાં ધ્યાન અને યોગ અપનાવવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. તેના દ્વારા જ્યાં અનેક રોગોમાંથી મુક્તિ મળે છે ત્યાં અંગત, પારિવારિક અને સામાજિક જીવનમાં સંતોષ, સંપ અને શાંતિ આવે છે. ડૉ. પાઠ આઝાદીએ કહ્યું કે દરેક વ્યક્તિએ દેશ અને દુનિયામાં શાંતિ અને સૌહાર્દનો સંદેશ આપવો જોઈએ, જેથી માનવી ધર્મ, જાતિ અને સમાજના પરસ્પર મતભેદોથી ઉપર ઊઠીને દરેક પરિસ્થિતિમાં એકતાના આધારે હંમેશા એકબીજાની સાથે ઊભા રહે. આદરણીય સંત બાબા બલવિન્દર સિંહજીએ કહ્યું કે ધર્મ આપણને એક થવાનું શીખવે છે, તોડવાનું નહીં, તેને આત્મસાત કરીને જ આપણે ભારતની બહુલવાદી સંસ્કૃતિ અને વસુદેવ કુટુંબકમના સિદ્ધાંત દ્વારા વિશ્વ શાંતિ અને સૌહાર્દ પ્રાપ્ત કરી શકીશું. હઝરત રિફિયા સાહેબે કહ્યું કે તમામ ધર્મો અને સંપ્રદાયો માનવતાનો ઉપદેશ આપે છે. આજના યુવાનોને સાચી દિશા બતાવવી જરૂરી છે. તેમને દેશના હિત માટે કામ કરવા માટે પ્રેરિત કરવા જરૂરી છે. હિંસાના માર્ગ પર ચાલવાથી ન તો તેમને ફાયદો થશે, ન સમાજને, ન રાષ્ટ્રને. આ પ્રસંગે ડો.આઇઝેક માલેકર, શિ. હરપ્રીત સિંહ, ડેમ. ડો.પ્રો.મેહેર માસ્ટર મૂઝ, શિ. ઇમામ ઉમર અહેમદ ઇલ્યાસી, કરણસિંહ છાબરવાલે પણ પોતાના વિશેષ સંબોધનો આપ્યા હતા. કાર્યક્રમનું સંકલન ડો.ગૌતમ બાપટે કર્યું હતું અને આભારવિધિ યુએસએથી આવેલ ડો.અશોક જોષીએ કરી હતી.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *